Có được giao kết hợp đồng với người cao tuổi không?
Sao Viet Law

Có được giao kết hợp đồng với người cao tuổi không?

25/05/2017 10:45 AM


 

Câu hỏi: Công ty tôi vừa nhận một bác sinh năm 1946 (năm nay 71 tuổi) vào làm việc. Vậy xin hỏi, công ty tôi có thể tiến hành kí hợp đồng thời hạn 12 tháng đối với bác đó hay không? Tôi cảm ơn.

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Chúng tôi trả lời như sau:

Tại Điều 167 - Bộ luật lao động 2012 quy định:

Như vậy, theo quy định trên thì công ty của bạn có thể tiến hành kí hợp đồng lao động thời hạn 12 tháng với bác nhân viên. Ngoài quyền lợi đang được hưởng theo chế độ hưu trí, bác nhân viên đó vẫn được hưởng những quyền lợi đã thỏa thuận theo hợp đồng lao động. Bên cạnh đó, người sử dụng lao động phải tuân thủ các quy định dành cho người lao động cao tuổi như: không được sử dụng làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và phải có trách nhiệm quan tâm chăm sóc sức khỏe của người lao động tại nơi làm việc.

Trên đây là giải đáp của Chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm, mọi thắc mắc xin liên lệ tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6243 để được giải đáp.

Trân trọng ./.

 

DK



Liên hệ công ty

CÔNG TY LUẬT TNHH SAO VIỆT

Địa chỉ: số 525 Lạc Long Quân, phường Xuân La, quận Tây Hồ, thành phố Hà Nội

Điện thoại: 043. 636 7896 | Fax: 043. 363 7897

Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006243

Giấy đăng ký hoạt động số 0102042/TP-ĐKHĐ do Sở Tư Pháp TP Hà Nội cấp.