Có được ủy quyền ký kết hợp đồng lao động không?
Sao Viet Law

Có được ủy quyền ký kết hợp đồng lao động không?

08/01/2018 08:50 AM


Câu hỏi:

Tôi và vài người bạn đều là thợ hồ, đầu tháng sau anh em tôi rủ nhau ký kết hợp đồng lao động với doanh nghiệp X, hợp đồng khoảng 3 năm, do các anh em đều đang ở quê xa chưa lên, nên họ dự định sẽ ủy quyền cho tôi thay mặt giao kết hợp đồng lao động với doanh nghiệp X. Vậy, rất mong luật sư tư vấn giúp, tôi có được thay mặt họ để giao kết hợp đồng không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Có được ủy quyền để ký kết hợp đông lao động k

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty luật TNHH Sao Việt, với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Theo Điều 18 Luật lao động năm 2012 thì nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động được quy định như sau:

“1. Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.

Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

2. Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.

Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động.”

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, chỉ với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động mới có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; còn các trường hợp khác người sử dụng lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động. Quay lại trường hợp của bạn, hợp đồng dự định ký có thời hạn 3 năm, do đó loại hợp đồng giao kết là hợp đồng xác định thời hạn, tính chất công việc trong hợp đồng không phải công việc theo thời vụ, công việc nhất định dưới 12 tháng nên các bạn phải trực tiếp giao kết hợp đồng không thể 1 người thay mặt nhóm để ký thay hợp đồng lao động.

Trên đây là giải đáp của Chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm, Công ty luật TNHH Sao Việt – Sự bảo hộ hoàn hảo trong mọi quan hệ pháp luật luôn sẵn sàng đồng hành cùng bạn, nếu còn thắc mắc xin liên hệ đến tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6243 để được giải đáp, hỗ trợ.

Trân trọng ./.

DK



      Liên hệ công ty

CÔNG TY LUẬT TNHH SAO VIỆT
Địa chỉ: Số 525 Lạc Long Quân, P.Xuân La, Q.Tây Hồ, TP. Hà Nội
Tel: 043. 636 7896 | Fax: 043. 363 7897
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 1900 6243
Giấy đăng ký hoạt động số 0102042/TP-ĐKHĐ do Sở Tư Pháp TP Hà Nội cấp.
Copyright by 2014 Luatsaoviet
DMCA.com Protection Status