Điều kiện hoạt động dịch vụ nhận và chi trả ngoại tệ của tổ chức kinh tế
Sao Viet Law

Điều kiện hoạt động dịch vụ nhận và chi trả ngoại tệ của tổ chức kinh tế

28/04/2017 09:43 AM


Hỏi: Công ty tôi muốn kinh doanh hoạt động dịch vụ trực tiếp nhận tiền kiều hối của người Việt Nam ở nước ngoài sau đó chi trả ngoại tệ cho người thụ hưởng tại Việt Nam. Vậy điều kiện để kinh doanh dịch vụ trực tiếp nhận và chi, trả ngoại tệ  này bao gồm những gì? Tôi xin cảm ơn.

Điều kiện hoạt động dịch vụ nhận và chi trả ngoại tệ của tổ chức kinh tế

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Công ty Luật Sao Việt. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 5 Nghị định 89/2016/ND-CP quy định điều kiện hoạt động cung ứng dịch vụ nhận và chi, trả ngoại tệ của tổ chức kinh tế. Theo đó, Điều kiện để tổ chức kinh tế được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam xem xét, chấp thuận thực hiện hoạt động trực tiếp nhận và chi, trả ngoại tệ bao gồm:

-  Được thành lập hoặc đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật Việt Nam;

- Có trang thiết bị và cơ sở vật chất đảm bảo đáp ứng các yêu cầu đối với hoạt  chi, trả ngoại tệ như: Máy tính, điện thoại, máy fax;

- Có hợp đồng với đối tác nước ngoài về dịch vụ nhận và chi, trả ngoại tệ;

- Có phương án thực hiện dịch vụ nhận và chi, trả ngoại tệ do người đại diện hợp pháp ký.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Mọi vướng mắc quý khác vui lòng liên hệ tổng đài số 1900 6243 để được tư vấn trực tiếp.

Tham khảo: Dịch vụ thành lập công ty

DK