Hiện nay chồng đang chấp hành án phạt tù, muốn ủy quyền cho vợ thực hiện hợp đồng mua bán nhà có được không ?
Sao Viet Law

Hiện nay chồng đang chấp hành án phạt tù, muốn ủy quyền cho vợ thực hiện hợp đồng mua bán nhà có được không ?

04/12/2017 09:09 AM


Câu hỏi: Hiện nay chồng đang chấp hành án phạt tù, muốn ủy quyền cho vợ thực hiện hợp đồng mua bán nhà có được không ?

Trả lời:

Theo quy định Điều 44 – Luật công chứng năm 2014 quy định về việc công chứng ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.

Như vậy trường hợp chồng của bạn đang chấp hành án phạt tù, bạn có thể liên hệ với bên trại giam để đặt lịch hẹn trước để được sự đồng ý của bên phía trại giam về việc cho phép thực hiện thủ tục công chứng tại trại giam.

Hồ sơ bạn cần chuẩn bị những giấy tờ cơ bản sau:

+) Chứng minh nhân dân hai vợ chồng;

+) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất đối với tài sản dự định bán;

+) Sổ hộ khẩu của hai vợ chồng;

+) Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

 +) Bản án của Tòa án;

+) Quyết định tạm giam của người đang chấp hành án phạt tù.

 

DK



      Liên hệ công ty

CÔNG TY LUẬT TNHH SAO VIỆT
Địa chỉ: Số 525 Lạc Long Quân, P.Xuân La, Q.Tây Hồ, TP. Hà Nội
Tel: 043. 636 7896 | Fax: 043. 363 7897
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 1900 6243
Giấy đăng ký hoạt động số 0102042/TP-ĐKHĐ do Sở Tư Pháp TP Hà Nội cấp.
Copyright by 2014 Luatsaoviet
DMCA.com Protection Status