Nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?
Sao Viet Law

Nghỉ việc tại công ty có được hưởng chế độ thai sản không?

17/01/2018 09:40 AM


Nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Câu hỏi:

Mình làm việc tại công ty được 2 năm và trong thời gian đó có tham gia BHXH đầy đủ, tới tháng 12 vừa rồi do mâu thuẫn trong công việc nên mình đã làm đơn xin nghỉ việc trước thời hạn và thời điểm đó mình đang mang thai được 6 tháng. Cho hỏi nghỉ việc trước hạn hợp đồng như vậy mình có được hưởng chế độ thai sản không và nếu có thì cần phải làm thủ tục gì nộp để hưởng chế độ thai sản? Mình cảm ơn.

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, phòng Doanh nghiệp công ty TNHH Luật Sao Việt chúng tôi trả lời như sau:

Thứ nhất:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

Căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản thì:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1.     Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a)     Lao động nữ mang thai;

b)    Lao động nữ sinh con;

c)     Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d)    Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ)  Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biên pháp triệt sản;

e)  Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại các điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Như vậy, theo quy định trên bạn đã tham gia BHXH được 02 năm và đang mang thai được 06 tháng, bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản khi chấm dứt hợp đồng trước thời hạn.

Thứ hai:

Thủ tục hưởng chế độ thai sản

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 101, Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về hồ sơ hưởng chế độ thai sản thì:

-        Thành phần hồ sơ:

+  Bản sao giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con

+ Sổ BHXH

-        Số lượng: 01 bộ

-        Nơi nộp: cơ quan BHXH tại địa phương

-        Thời hạn giải quyết: trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

 

Trên đây là giải đáp của Chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm, Công ty luật TNHH Sao Việt – Sự bảo hộ hoàn hảo trong mọi quan hệ pháp luật luôn sẵn sàng đồng hành cùng bạn, nếu còn thắc mắc xin liên hệ đến tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6243 để được giải đáp, hỗ trợ.

Trân trọng ./.

DK



      Liên hệ công ty

CÔNG TY LUẬT TNHH SAO VIỆT
Địa chỉ: Số 525 Lạc Long Quân, P.Xuân La, Q.Tây Hồ, TP. Hà Nội
Tel: 043. 636 7896 | Fax: 043. 363 7897
Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí: 1900 6243
Giấy đăng ký hoạt động số 0102042/TP-ĐKHĐ do Sở Tư Pháp TP Hà Nội cấp.
Copyright by 2014 Luatsaoviet
DMCA.com Protection Status