Người nước ngoài đầu tư kinh doanh dịch vụ bảo vệ tại Việt Nam
Sao Viet Law

Người nước ngoài đầu tư kinh doanh dịch vụ bảo vệ tại Việt Nam

03/08/2017 04:22 PM


Câu hỏi: Bạn tôi là người Hàn Quốc đang kinh doanh dịch vụ bảo vệ, hiện tại muốn đầu tư vào công ty bảo vệ của tôi tại Việt Nam. Vậy cho tôi hỏi người nước ngoài được đầu tư kinh doanh dịch vụ bảo vệ tại Việt Nam trong những trường hợp nào? Tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 11 Nghị định 96/2016/NĐ- CP ngày 01 tháng 7 năm 2016 của Chính phủ quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện thì người nước ngoài được đầu tư kinh doanh dịch vụ bảo vệ tại Việt Nam trong các trường hợp sau:

Trường hợp 1: Cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ của Việt Nam liên doanh với cơ sở kinh doanh nước ngoài:

Cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ của Việt Nam chỉ được liên doanh với cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ nước ngoài trong trường hợp cần đầu tư máy móc, phương tiện kỹ thuật phục vụ công tác bảo vệ và chỉ được thực hiện dưới hình thức cơ sở kinh doanh nước ngoài góp vốn mua máy móc, phương tiện kỹ thuật phục vụ công tác bảo vệ.

>>> Xem thêm: Dịch vụ xin giấy phép kinh doanh

Trường hợp 2: Cơ sở kinh doanh nước ngoài đầu tư góp vốn với cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ của Việt Nam:

- Là doanh nghiệp đang hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ liên tục ít nhất 05 năm;

- Người đại diện cho phần vốn góp của cơ sở kinh doanh nước ngoài là người chưa bị cơ quan pháp luật của nước ngoài nơi họ hoạt động kinh doanh xử lý về hành vi vi phạm có liên quan đến hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ từ cảnh cáo trở lên;

- Phần vốn góp của cơ sở kinh doanh nước ngoài chỉ được sử dụng để mua máy móc, thiết bị kỹ thuật phục vụ công tác bảo vệ. Số vốn góp đầu tư của cơ sở kinh doanh nước ngoài ít nhất là 1.000.000 USD (một triệu đô la Mỹ). Việc định giá máy móc, thiết bị kỹ thuật do cơ quan quản lý nhà nước về giá có thẩm quyền từ cấp tỉnh trở lên thực hiện; chi phí định giá do cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ chi trả.

Trên đây là nội dung giải đáp của Chúng tôi mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ tổng đài 19006243

Trân trọng cảm ơn./.

DK